Old Pension Scheme : कर्मचाऱ्यांच्या जुन्या पेन्शन योजनेबाबत RBI ने केले मोठे विधान

Old Pension Scheme: RBI संशोधकांनी या विषयावर एक अभ्यास-आधारित पेपर प्रकाशित केला ज्यामध्ये त्यांनी स्पष्टपणे सांगितले की राज्यांमध्ये OPS लागू करणे आर्थिकदृष्ट्या व्यवहार्य नाही.  RBI ने पुन्हा एकदा अप्रत्यक्षपणे जुन्या आणि नवीन पेन्शन योजनांशी संबंधित सर्व राजकीय पक्षांना चेतावणी दिली आहे की NPS ऐवजी OPS सुरू करण्यासाठी राज्यांना मोठा आर्थिक खर्च सहन करावा लागेल.

2040 पर्यंत राष्ट्रीय भार सरासरी 4.5 पटीने वाढेल.. Old Pension Scheme

असे झाल्यास, 2040 नंतर प्रत्येक राज्याचा पेन्शनचा भार सध्याच्या पातळीच्या सरासरी 4.5 पट वाढेल. गेल्या वर्षभरात दुसऱ्यांदा असा इशारा आरबीआयला देण्यात आला आहे. दरम्यान, येत्या अनेक राज्यांच्या निवडणुका आणि त्यानंतर होणाऱ्या सार्वत्रिक निवडणुकांमध्ये वृद्धापकाळ निवृत्ती वेतन प्रणाली हा प्रमुख मुद्दा असेल अशी अपेक्षा आहे.

तेलाच्या किंमतीमध्ये वाढ, रवा ,मैदा,

आटा यांच्या किमती देखील वाढल्या

OPS चा परिणाम 2040 नंतर होईल – RBI –

अशा परिस्थितीत आरबीआयने आठवण करून दिली आहे की जर सर्व राज्यांनी OPS लागू केले तर NPS लागू झाल्यानंतर पेन्शन पेमेंटचा जो बोजा कमी झाला होता तो संपेल. 2009 पासून नवीन पेन्शन प्रणाली लागू आहे, त्यामुळे सध्याच्या सरकारला OPS पुन्हा लागू करण्याचा भार उचलावा लागणार नाही. हे परिणाम 2040 नंतर लक्षणीय असतील.

मात्र, यामुळे ओझे वाढते

सरासरी वय वाढल्यामुळे पुढील वर्षांमध्ये ही वेळ झपाट्याने वाढेल. एकूण खर्चाचा अंदाज लावणे कठीण आहे कारण त्यांची रक्कम भविष्यातील व्याजदरांवर अवलंबून असते.

तेलाच्या किंमतीमध्ये वाढ, रवा ,मैदा,

आटा यांच्या किमती देखील वाढल्या

त्याचा किती बोजा कोणत्या सरकारवर पडणार? Old Pension Scheme

सर्व राज्यांमध्ये OPS लागू केल्यामुळे, 2023 ते 2084 दरम्यान पेन्शनचा बोजा उत्तर प्रदेश आणि उत्तराखंडमध्ये सध्याच्या भाराच्या 4.5 पट, बिहारमध्ये 4.6 पट, झारखंड, हरियाणा आणि पंजाबमध्ये 4.6 पट असेल. ही संख्या 4.4 पर्यंत वाढेल असा अंदाज आहे.

उत्तर प्रदेश आणि हिमाचल प्रदेश या मध्य राज्यांमध्ये

4.8 पट आणि राजस्थान

राज्यात 4.2 पट वाढ होईल.

पुढील काही वर्षांमध्ये प्रत्येक

राज्याचा 10 टक्के इतका नाममात्र.

आर्थिक विकास दर असेल असे गृहीत धरून,

प्रत्येक राज्य NPS साठी देय

असलेली रक्कम 2060 पर्यंत

त्याच्या एकूण GDP च्या 0.9 टक्के असेल.

विकासदर कमी राहिल्यास हा भार वाढेल.

 

शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यावर हेक्टरी 13000 रुपये अनुदान जमा होऊ लागले,

यादीत तुमचे नाव पहा.

Leave a Comment

You cannot copy content of this page