Ayodhya Ram Mandir : अयोध्या राम मंदिर दिव्याने उजळले , 7th दीप महोस्त्रावने बनवला विश्व रेकॉर्ड ..!

Ayodhya Ram Mandir :सातव्या दीपोत्सवात सीएम योगींच्या उपस्थितीत अयोध्येने नवा विक्रम रचला आहे. दीपोत्सव 2023 मध्ये 22.23 लाख दिवे प्रज्वलित करून मर्यादा पुरुषोत्तम श्री राम यांची नगरी असलेल्या अयोध्याने नवा विक्रम प्रस्थापित केला. गेल्या वर्षी 2022 मध्ये लावलेल्या 15.76 लाख दिव्यांच्या तुलनेत यावेळी ही संख्या अंदाजे सहा लाख 47 हजार अधिक होती. ड्रोनद्वारे करण्यात आलेल्या दिव्यांच्या मोजणीनंतर दीपोत्सवाने गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डमध्ये नवा विक्रम नोंदवला आहे. मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांच्या अयोध्येबद्दलच्या वचनबद्धतेमुळे या प्राचीन शहराची जागतिक विक्रम यादीत पुन्हा एकदा नोंद झाली आहे.

 

गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डच्या प्रतिनिधींनी उत्तर प्रदेश सरकारचा हा भव्य ‘दीपोत्सव’ पाहिला आणि शेवटी एकाच ठिकाणी एवढ्या मोठ्या प्रमाणात दिवे लावण्याच्या विश्वविक्रमाचा दर्जा दिला. राम मनोहर लोहिया अवध विद्यापीठ आणि त्याच्याशी संलग्न महाविद्यालयांचे शिक्षक, आंतर महाविद्यालयातील शिक्षक आणि विद्यार्थी, स्वयंसेवी संस्था यांचा विक्रम करण्यात मोठा वाटा आहे. दिवे लावण्याची नियोजित वेळ सुरू होताच ‘श्री राम जय राम जय जय राम’च्या जयघोषाने एक एक करून २२.२३ लाख दिवे प्रज्वलित करण्यात आले. गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डच्या प्रतिनिधींनी विक्रमाची घोषणा करताच संपूर्ण अयोध्या ‘जय श्री राम’च्या Ayodhya Ram Mandir घोषणांनी दुमदुमली.

 उद्या शेतकर्‍यांच्या बँक खात्यात जमा होणार 25% पीक विमा रक्कम .

एक्झिक्युटर स्वप्नील डांगरीकर आणि सल्लागार निश्चल बारोट यांनी ड्रोनची मोजणी करताच गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डने ही माहिती दिली. याआधी गेल्या वर्षीही दिवा लावण्याचा विक्रम झाला होता. गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डचे प्रमाणपत्र सुपूर्द केल्यावर मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांनी संपूर्ण अयोध्येला Ayodhya Ram Mandir शुभेच्छा दिल्या. 54 देशांतील मुत्सद्दीही याचे साक्षीदार होते. या अविस्मरणीय आणि अद्भूत कामगिरीबद्दल त्यांनी मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांचेही मनःपूर्वक अभिनंदन केले.

कुसुम सोलार पम्प लाभार्थी शेतकरी यादी जाहीर, यादीत आपले नाव पहा..!

 

Ayodhya Ram Mandir योगी पुन्हा एकदा प्रत्येक हृदयात उतरतात..!

 

2017 मध्ये दीपोत्सवाचे निर्माते मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांनी या कार्यक्रमानंतर संपूर्ण देशाच्या हृदयात प्रवेश केला. अयोध्येशी असलेल्या आपल्या गोरक्षपीठाच्या सखोल संबंधांना ठोस स्वरूप देत मुख्यमंत्र्यांनी हेच पुढे चालू ठेवले. पहिल्या टर्मनंतर, दुसऱ्या टर्मच्या पहिल्या दीपोत्सवात, जेव्हा हा कार्यक्रम सर्वात श्रीमंत होता, तेव्हा अयोध्या Ayodhya Ram Mandir , दिव्यांसह दिव्य आणि भावनांनी भव्य, पुन्हा एकदा आपल्या योगींना हृदयात विराजमान केले.

 

Ayodhya Ram Mandir हजारो स्वयंसेवक दिव्यांची सजावट करण्यात गुंतले होते.

 

दीपोत्सवाची तयारी खूप आधीपासून सुरू होते. यामध्ये हजारो स्वयंसेवकांचे सहकार्य घेण्यात आले आहे. त्यांच्या सहकार्याने दीपोत्सव कार्यक्रम यशस्वीपणे पार पडला. सरयू घाटावर दीपोत्सवाची तयारी आठवडाभर आधीच सुरू होते. दीपोत्सवासाठी अयोध्या नवरीसारखी सजली आहे. मान्यतेनुसार, ज्या दिवशी प्रभू राम १४ वर्षांच्या वनवासानंतर अयोध्येत परतले, त्या दिवशी अयोध्येतील लोकांनी त्यांच्या स्वागतासाठी दिवे लावून दिवाळी साजरी केली. तेव्हापासून दिवाळीची परंपरा सुरू आहे.

 

अयोध्येत कधी आणि किती दिवे पेटले?

 

योगी आदित्यनाथ 2017 मध्ये मुख्यमंत्री झाले. यानंतर अयोध्येचे दिवस संपल्यासारखे वाटत होते. सीएम योगी यांच्या उपस्थितीत रामनगरीमध्ये 2017 मध्ये प्रथमच दीपोत्सवाचे आयोजन करण्यात आले होते. त्यावेळी अयोध्येत एक लाख ८७ हजार दिवे प्रज्वलित करण्यात आले होते. त्यानंतर दरवर्षी हा कार्यक्रम साजरा होऊ लागला. 2018 च्या दीपोत्सवात अयोध्येत तीन लाख 11 हजार दिवे प्रज्वलित करण्यात आले होते, तर 2019 मध्ये चार लाख 10 हजार दिवे प्रज्वलित करण्यात आले होते.अयोध्येत दिवे लावण्याची प्रक्रिया दरवर्षी वाढत गेली. आणि विक्रमही होत राहिला. 2020 मध्ये अयोध्येतील  Ayodhya Ram Mandir सरयू घाटावर साडेसहा लाख, 2021 मध्ये नऊ लाख 41 हजार आणि 2022 मध्ये 15 लाख 76 हजार दिवे प्रज्वलित करण्यात आले. यावेळी अयोध्येत २१ लाख दिवे प्रज्वलित करून नवा विक्रम केला आहे.

Leave a Comment

You cannot copy content of this page